Chú ý:

• Đây là forum mới được sử dụng từ tháng 12 năm 2011. Để xem các bài viết và thảo luận cũ của forum xin vui lòng ấn vào tab "Diễn đàn (2007-2011)" trong menu dưới!
  • CLICK VÀO ĐÂY để xem hướng dẫn về cách đăng ký tham gia nếu bạn chưa có nick trên diễn đàn
Chào bạn, Khách quý
Tên đăng nhập: Mật mã: Tự động đăng nhập

Ngôi sao lớn nhất vũ trụ được biết đến
(1 người đang xem) (1) Khách
  • Trang:
  • 1

NỘI DUNG CỦA CHỦ ĐỀ: Ngôi sao lớn nhất vũ trụ được biết đến

Ngôi sao lớn nhất vũ trụ được biết đến 07 Tháng 7 2012 14:53 #1897

• Tịnh Tâm
  • không trực tuyến
  • Asteroid
  • Tổng số bài viết: 34
Sau khi đọc cuốn Bức tranh vũ trụ của anh Rag thì có khá nhiều thắc mắc về sao và thiên hà, hôm nay mang lên đây hỏi vậy, mong mọi người ai biết thì giải đáp giúp em với ạ. Cám ơn mọi người ạ.
Thứ nhất, cuốn sách nói rằng Beteguese là ngôi sao có kích thước lớn nhất được biết đến hiện nay. Thế còn VY Canis Majoris thì sao ạ? Lâu nay em vẫn nghĩ đó là ngôi sao lớn nhất vũ trụ mà chúng ta ghi nhận được.
Thứ hai, cấp sao có phải chính là độ sáng biểu kiến hay ko?

(còn mấy câu nữa, hỏi tiếp sau )
"I wish nothing but the best for you ..."

└(≣) Ngôi sao lớn nhất vũ trụ được biết đến 08 Tháng 7 2012 15:00 #1904

• Five
  • không trực tuyến
  • Space Commander
  • Tổng số bài viết: 18
VY Canis Majoris đang giữ kỉ lục là sao có kích thước lớn nhất, sao nặng nhất lại là sao khác. Betelgeuse đã từng là sao liwns nhất được biết đến ít năm trước đay. Theo anh biết bài của Rag về mấy ngôi sao viết cách đây lâu lắm rồi nên chắc là hồi đó tới giờ không đọc lại nên chưa update. Rag lưu ý để lần sau không in những thông tin cũ ra tài liệu phát hành nhé
Không có khái niệm nào là độ sáng biểu kiến đâu, mà chỉ có cấp sao biểu kiến, tức là độ sáng do mắt người nhìn thấy, còn độ sáng tuyệt đối là độ sáng thực, nếu chỉ nói cấp sao thì người ta hiểu là biểu kiến
Thành viên đã cảm ơn: Ragnarok, Venus_Earth

└(≣) Ngôi sao lớn nhất vũ trụ được biết đến 09 Tháng 7 2012 11:22 #1914

• Ragnarok
  • không trực tuyến
  • Space Master
  • Dark Slayer
  • Tổng số bài viết: 515

chắc không phải khong update đâu mà là gõ nhiều nên thiếu đấy "một trong các sao lớn nhất từng được biết tới" chỉ thiếu chữ "một trong" là thành thế mà, chứ bài đó nhớ ko nhầm là bác Odin viết rồi tớ sửa thêm, lúc gõ cũng mới khoảng 4 năm trước thôi. Mọi người thông cảm nhá, sẽ tìm cách đính chính sớm
Alone in the dark
  • Trang:
  • 1
Thời gian tải trang: 0.13 giây